การเป็นหมอฟันที่ Vancouver

ไม่ทราบว่าถ้าจบทันตะ จุฬา จะสามารถสอบใบประกอบวิชาชีพทันตแพทย์ที่แคนาดาได้มั้ยครับ

สอบได้ค่ะ แต่จะมาสอบตรงๆเลยไม่ได้ มี 2 ทางเลือก

1. เรียนโปรแกรม International Dental Degree Completion (IDDCP) 2 ปีก่อนเพื่อสอบใบประกอบโรคศิลป์ National Dental Examining Board of Canada (NDEB) Certificate (รายละเอียดของ UBC www.dentistry.ubc.ca/iddcp/iddcp-about/) โรงเรียนในเมืองอื่น www.ndeb.ca/nonaccredited/qualifying-programs/

1. ไม่เรียนแต่ฝึกฝนเองจนผ่าน NDEB Equivalent Process แล้วค่อยสอบ NDEB Certificate ต่อไป รายละเอียด www.ndeb.ca/nonaccredited

จะเลือกแบบไหนขึ้นอยู่กับความพร้อมทางวิชาการ ทักษะ เงิน และเวลาค่ะ

ขอให้โชคดีนะคะ :smiley:

ขอบคุณมากเลยคับ :smiley:

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ เข้าไปในแวป Iddcp อ่านดูเหมือนว่าสำหรับคนที่เป็นพลเมืองเขาแล้ว

สำหรับคนที่ยังไม่ได้ PR เข้าไปเรียนไม่ได้. ใช่ไหมค่ะ

กรุงช่วยตอบข้อส่งใส่หน่อยค่ะ

จากข้อมูลบนเว็บ IDDCP ของ UBC ต้องเป็น PR หรือ Canadian Citizen เท่านั้นค่ะ

กรณีที่เลือกสอบ NDEB Equivalent Process ระหว่างเตรียมการสอบ สามารถสมัครเป็น citizen ของแคนาดาไปพร้อมๆกันได้มั้ยคะ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆล่วงหน้าค่ะ :slight_smile:️:slight_smile:️

ได้เลยค่ะ โดยจะต้องสมัคร permanent resident

ขอบคุณข้อมูลดีๆนะคะคุณหมอ Sai

อยากทราบว่าการดำเนินเรื่องเปน PR ของทันตแพทย์จะใช้เวลาประมาณเท่าไหร่หรอคะ ได้ยินมาว่าหลายปีเลย

บางคนบอกว่าระหว่างที่รอเรื่อง PR ก็ไปเรียนต่อก่อนเลยก็ได้ เรียนจบ จะได้เป็น PR ไปด้วยเลย

คุณหมอ Sai มีคำแนะนำอะไรมั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ ^^