เรียนภาษาที่ Vancouver CANADA เรียนที่ UBC หรือ UVIC ดีคะ ขอความคิดเห็น

เนื่องจากสนใจจะไปเรียนภาษาที่แคนาดาประมาณ 7 เดือน ที่เลือกเรียนในมหาวิทยาลัย เพราะอยากได้สิ่งแวดล้อมในมหาวิทยาลัย และน่าจะเจอคนไทยน้อยกว่าเรียนในสถาบันเอกชนค่ะ(รวมถึงเรื่องใช้ facilities ในมหาลัยเป็นผลพลอยได้)

ตอนนี้กำลังเลือกไม่ถูกระหว่าง University of British Columbia กับ University of Victoria (อยู่บนเกาะ Victoria) ค่ะ

ข้อดีของ Victoria คือ ค่าเรียนถูกกว่า(ประมาณแสนบาท) แต่ UBC ก็บรรยากาศน่าเรียน เป็น U ชั้นนำของ CANADA

รบกวนผู้ที่เคยเรียนหรือเคยสัมผัสกับ 2 U นี้แนะนำด้วยนะคะ เลือกไม่ถูกจริงๆค่ะ ><

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆค่ะ

ไม่แน่ใจว่าตัดสินใจแล้วหรือยังนะคะ ตอนนี้เราเรียนภาษาที่ UBC บอกได้เลยไม่ผิดหวัง ทั้งหลักสูตร อาจารย์ และกิจกรรมต่างๆ หลักสูตรนี้มีเราเป็นคนไทยคนเดียว มีเพื่อนจากที่ญี่ปุ่นเล่าให้เราฟังว่า UBC ดีกว่า UVIC ในเรื่องการจัดการต่างๆ และความเป็นระบบของมหาวิทยาลัย เพื่อนเราเรียน UVIC ก่อนแล้วค่อยมา UBC ค่ะ … เผื่อไว้เป็นข้อมูลนะคะ สุดท้ายเลือกที่ไหนก็ได้ enjoy ค่ะ