สอบถามเรียนภาษาที่ แวนคูเวอร์ ครับ

สนใจเรียนภาษาประมาณ 6 เดือนครับ

ตอนนี้โรงเรียนที่ดูๆไว้ก็มี Kaplan อ่ะครับ

อยากสอบถามหน่อยครับ

1. Kaplan โอเคไหมถ้าจะเรียนภาษา หรือ มี โรงเรียนอื่นที่แนะนำไหมครับ ขอราคาพอๆกับ Kaplan หรือ แพงกว่าเล็กน้อยได้ครับ

2. ที่พักมีแบบหอพักนักเรียนไหมครับ หรือ ถ้าเป็นเช่าห้องพักตกเดือนละประมาณเท่าไรครับ

3. ค่าใช้จ่ายกินอยู่ เดินทาง อื่นๆ โดยทั่วไป เฉลี่ยอยู่ที่เดือนละกี่บาทครับ คร่าวๆก็ได้ครับ แบบ กินดีบ้าง ประหยัดบ้าง

4. เมืองแวนคูเวอร์ มีส่วนไหนที่ไม่ควรไปไหมครับ แบบอันตราย

5.มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

• Kaplan ก็เป็นสถาบันที่มีสาขาในหลายประเทศ รวมทั้งประเทศไทย เคยเรียน TOEFL และ GRE ที่ Kaplan ไทยก็โอเคนะครับ ที่ Vancouver ยังไม่เคยเจอคนไทยมาเรียนที่นี่ แต่คิดว่าชื่อเสียงและคุณภาพการเรียนการสอนของ Kaplan น่าจะเชื่อถือได้

• ถ้าหอพักนักเรียน จะมีอยู่ในบริเวณมหาลัยครับ โดยจะต้องเป็นนักเรียนของมหาลัยนั้นๆด้วย ราคาจะใกล้เคียงกับเช่า Apartment ข้างนอกครับ

• ค่าใช้จ่ายลองอ่านที่ https://vancouverthai.com/articles/2615/monthly-expenses-vancouver-canada

• บริเวณที่ไม่ควรไปเดินตอนกลางคืนคือ Downtown Eastside หรือ East Hastings St.

• เขียนเรื่องต่างๆที่ควรรู้ไว้ให้ที่ vancouverthai.com แล้วครับ ลองอ่านจดู ถ้าอยากรู้อะไรเพิ่มเติม ก็ถามได้ที่ Webboard ได้ครับ

<p style=“text-align: right;”>อยากทราบว่าสามาถรแลกเงินไทยเป็น cad ได้ที่ไหนบ้างคะ</p>

ร้านแลกเงินใน Vancouver น่าจะแลกเงินไทยได้นะครับ ร้านที่ผมเคยแลกเงิน (ไม่ใช่เงินไทย) ชื่อร้าน Kingmark อยู่แถวสถานี Broadway-City Hall station

จะไปแวนคูเวอร์ สมัครกับสถาบันเรียนได้รับLOAแล้ว ตอนนี้รอทำเรื่องวีซ่า เข้ามาหาข้อมูลในนี้ มีประโยชน์มาก ขอบคุณแอดมินและท่านอื่นๆด้วยนะคะ

ยินดีครับ ถ้ามีคำถามเพิ่มเติม ถามได้ครับ