สอบถามเรื่องการใช้เงินในแคนาดาค่ะ

เนื่องจากจะไปเรียนภาษาเดือนหน้าค่ะทำการแลกเงินเรียบร้อยแล้วแลกมา2000 cad แต่ด้วยความสะเพร่าเลยไม่ได้ระบุขอแบงค์ย่อยเลยได้แบงค์ 100 มาหมดเลยอยากทราบว่าถ้าเอาแบงค์ 100 ไปใช้ตามร้านต่างๆนี่ใช้ยากไหมคะ เค้าเต็มใจรับหรือเปล่า ถ้าจะแลกควรแตกไปก่อนหรือไม่จำเป็นคะ ถ้าแตกที่แคนาดานี่สามารถทำได้ที่ไหนบ้างคะ

ถ้าร้านเค้ามีทอน มันก็ใช้ได้อะครับ ควรถามเค้าก่อนเวลาจ่ายเงินว่ามีเงินทอนไหม ถ้าจะมาแตกแบงค์หลายๆใบที่ Canada บางร้านอาจไม่รับ เพราะเค้ากลัวแบงค์ปลอม ส่วนบางธนาคาร ถ้าไม่มีบัญชีธนาคาร เค้าอาจจะไม่ให้แตกแบงค์ครับ ถ้าแตกแบงค์ย่อยจากร้านแลกเงินที่ไทยเลยก็จะดีกว่าครับ

การพกเงินสด 2,000 มันไม่ค่อยมีใครพกเงินเยอะๆแบบนี้นะครับ พอมาถึงที่ Canada ให้รีบไปเปิดบัญชีธนาคาร เอาเงินไปฝาก แล้วใช้บัตร Debit/Credit แทนจะดีกว่าครับ