สอบถามเรื่องการจัดฟัน

สวัสดีคะพี่

อยากจะสอบถามเรื่องการจัดฟันที่นี่คะ

เคยจัดฟันที่ไทยมาก่อน (1 ปี) แต่ว่าตอนนี้ถอดเครื่องมือออกแล้วใส่รีเทนเนอร์ไว้

ถ้าอยากจะมาจัดต่อที่นี่พอจะเป็นไปได้ไหมคะ(เพราะว่าต่อเรียนต่อและคิดว่าจะอยู่ที่นี่นาน)

แล้วมีทันตแพทย์คนไหนที่รับจัดต่อแบบนี้ไหมคะ

ขอบคุณมากคะ

ที่ถอดเครื่องมือนี่เพราะจัดเสร็จแล้วหรือถอดเพราะจะมาที่แวนคะ?

ถ้าถอดเพราะจัดเสร็จแล้ว ลองคุยกับหมอที่ไทยดูว่ากลับไป recheck ปีละครั้งโอเคไหม
แต่ถ้าถอดทั้งที่ยังจัดไม่เสร็จ ต้องมาจัดใหม่ที่นี่ค่ะ แต่อย่างไรก็ตามถ้าเรียนไม่ถึงสามปี ไม่แนะนำให้จัดที่นี่ค่ะ ควรอยุ่ที่ๆจะจัดอย่างน้อยสามปีเพื่อจะได้รับการรักษาได้เต็มที่่ค่ะ

ถอดเพราะจะมาที่แวนคะ (ที่ไทย เพิ่งจัดได้ปีเดียว) แล้วตอนนี้กำลังจะต่อปริญญาโทอีกสองปี แล้วมีแพลนว่าจะทำงานต่ออีกซักพักด้วยคะ

ถ้าอย่างนี้น่าจะต้องจัดฟันใหม่ค่ะ ช่วงนี้ก็ควรไปทำฟันเรื่องอื่นๆเพื่อที่มาแล้วจะได้ไม่ค่องเสียค่าทำฟันนอกเหนือจากค่าจัดฟัน

ถ้าตัดสินใจแล้วว่าจะอยู่ที่แวนถึงสามปีแน่ๆก็หาคลินิคจัดฟันที่เราเดินทางไปได้สะดวกในตลอดสามปีนี้
ค่ารักษาจะประมาณ 3,000-7,000 CAD ขึ้นอยู่กับความยากง่ายและวัสดุที่ใช้ค่ะ
ลองหาประกันสุขภาพที่ครอบคลุมถึงการจัดฟันดูนะคะ อาจจะช่วยลดค่าใช้จ่ายได้บ้าง

ขอบคุณมากๆคะ อีกคำถามนึง พอจะมีคลินิกแนะนำใน downtown ไหมคะ

มีร้านนี้เป็นร้านหมอไทยค่ะ Vancouver Multi-Dental Care Clinic อยู่ในดาวทาวน์ ลองดูรายละเอียดได้ที่เวบนี้นะคะ

ขอบคุณมากเลยคะ

ยินดีค่า :slight_smile: