ขอสอบถามการเดินทางในแวนคูเวอร์ค่ะ

สวัสดีค่ะ คุณแอทมิน ^^

เรากำลังวางแผนไปเรียนที่แวนคูเวอร์ในอีก 2 เดือนข้างหน้าค่ะ

**เราไม่รู้จะไปถามใคร เนื่องจากหาข้อมูลยากมาก โชคดีที่มาเจอเพจของคุณแอทมิน (เราเดินหาหนังสือนำเที่ยวที่ไทยก็ไม่มีที่บอกละเอียดๆ หาข้อมูลในเน็ตก็น้อยมาก) . …คืออยากทราบว่า…

• การเดินทางด้วยรถเมล์ รถไฟฟ้า หรืออื่นๆ จะสามารถดูเบอร์รถ รายละเอียดการเดินรถ หรือจะวางแผนการเดินทางได้อย่างไรคะ …แบบว่าจะรู้ได้อย่างไร ดูได้ที่ไหนคะ

• บัตรรถโดยสาร … (คือคนปกตินักศึกษาเขาใช้แบบไหนกัน)

เขาแยกเป็นประเภทรถเหมือนเมืองไทยเราหรือเปล่า เช่น รถไฟฟ้าบัตรนึง รถใต้ดินบัตรนึง รถเมล์บัตรนึง อะไรอย่างนี้

หรือ รวมเป็นบัตรเดียวเหมือนเกาหลี คือ บัตรเดียวขึ้นได้ทุกอย่างไม่ว่าจะรถไฟฟ้า รถใต้ดิน แท็กซี่ รถเมล์ ฯลฯ

หรือว่า ใช้เงินเหรียญเรานี่ ในการเดินทาง ไม่ต้องมีบัตรอะไรทั้งนั้นคะ

**ตอนนี้คิดคำถามออกแค่นี้. … รบกวนขอฝากไว้เท่านี้ก่อนนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าที่ช่วยตอบคำถามนะคะคุณแอทมิน ^^

กูดไนท์ค่ะ

อุ้ย! ต้องกูดมอนิ่งสิ …

สวัสดีครับ

ข้อมูลเกี่ยวกับ Vancouver มีน้อยมากๆๆ และบาง Agency ให้ข้อมูลผิดๆ ทำให้ก่อตั้งทำเว็บนี้ขึ้นมา ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ ขอตอบทีละคำถามครับ

• สมัยนี้สามารถใช้ Google map หารายละเอียดการเดินทางด้วยรถสาธารณะได้เลยครับ มีบอกครบ แต่บางครั้งเวลาอาจไม่ตรงมากนัก ถ้าอยากเช็คเวลาที่รถจะมาถึงที่ป้ายรถเมล์ วิธีที่ใช้คือ ส่ง SMS หมายเลขป้ายไปที่เบอร์ 33333

• Vancouver ใช้บัตรเดียวขึ้นได้ทั้งรถเมล์และรถไฟฟ้าภายในเวลา 90 นาที โดยค่าโดยสารจะคิดตาม Zone ที่เดินทางไป ลองอ่านที่เขียนไว้ที่ www.vancouverthai.com/articles/2627/living-tips-in-vancouver-2

• นักเรียนบาง University หรือ College จะได้บัตรโดยสาร U-Pass ไว้ใช้โดยสารระบบสาธารณะ แต่ถ้าน้องมาเรียนโรงเรียนภาษา จะไม่ได้ U-Pass ดังนั้นควรซื้อบัตรโดยสารแบบรายเดือนไว้ใช้ครับ ไม่ควรแอบขึ้นรถไฟฟ้าหรือรถเมล์นะ บางครั้งมีตำรวจดักตรวจตั๋ว แล้วจะได้ Ticket ไปเสียค่าปรับ

อ่านที่เขียนหลายๆ เรื่องได้ที่

บัตรโดยสารรายเดือน หาซื้อได้ที่ไหนคะ

แล้วเค้าเรียกบัตรนี้กันว่าอะไรคะ

บัตรโดยสารรายเดือนเรียกว่า Monthly pass ราคาคิดตาม Zone ที่เดินทาง สามารถหาซื้อได้ตาม Supermarket, Minimart, Shoppers Drug Mart หรือ London Drugs ครับ

ถ้าสมมติเราซื้อตั๋วรถเมล์แบบ 1 โซน

แต่การขึ้นรถไฟฟ้า expo line, canada line หรืออื่น …มันจะมีการคาบเกี่ยวไปโซนอื่นด้วย หรือลงสถานีปลายทางเป็นโซนอื่น

ลักษณะนี้ ตั๋วรถแบบ 1 โซนของเราจะใช้ได้ไหมคะ

หรือต้องทำอย่างไรคะ

ตั๋วรถเมล์ 1 โซนที่พูดถึงคือแบบรายเดือนนะคะ

สมมติว่ามีอยู่กับตัวอยุ่แล้ว…

ถ้าเป็นวันหยุด วันเสาร์และวันอาทิตย์ หรือวันธรรมดาหลัง 18:30 เราสามารถเดินทางได้ทุกโซน ไม่ต้องเสียเงินเพิ่ม

แต่ถ้าเป็นวันธรรมดา ก่อน 18:30 ในกรณีที่สถานีปลายทางอยู่คนละโซน น้องควรจะจ่ายค่าโดยสารส่วนต่างเพิ่มครับ สามารถ Add fares ได้ที่สถานีรถไฟ หรือบนรถเมล์ครับ

เช่น ถ้ามีตั๋วโซน 1 จะไปโซน 2 ต้องจ่ายค่าโดยสารเพิ่ม $1.25 หรือจะไปโซน 3 ต้องจ่ายค่าโดยสารเพิ่ม $2.75