สอบถามเรื่องภาษีครับ

สวัสดีครับ

อยากสอบถามว่าทำงานมีเงินเดือนในแวนคูเวอ ภาษีเริ่มต้นที่21% ใช่ไหมคับ

ภาษีเงินได้ขึ้นอยู่กับรายได้ครับ ถ้ามีรายได้ไม่เกิน $37,869 จะต้องเสียภาษี 20.06% แบ่งเป็น Federal tax 15% และ Provincial tax 5.06%

แต่ถ้ามีรายได้มากกว่า $37,869 ก็จะเสียภาษีเพิ่มขึ้นครับ ลองอ่านรายละเอียดต่อได้ที่ www.vancouverthai.com/2015/income-tax

ขอขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลที่มีประโยชน์

พอดีผมไปหาข้อมูลเพิ่มเติม ไม่ทราบว่าตัว Canada Pension plan กับ employment insurance ไม่แน่ใจว่าเราต้องเสียด้วยไหมครับ
ขอบคุณอีกที่ครับพี่ แอดมิน

รู้สึกจะต้องจ่าย Canada Pension Plan กับ Employment Insurance เพิ่มด้วยนะครับ เห็นมีเขียนไว้ในสลิปเงินเดือนว่า PEN & EI Deductions

คิดว่าพวกนี้คงคล้ายๆที่ไทย คือ เงินสำรองเลี้ยงชีพ และประกันการจ้างงาน (ประกันสังคม)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมากครับผม