สอบถามเรื่องพาสปอร์ตไทย/แคนาดา

ขอคำแนะนำเรื่องพาสปอร์ตไทยกับแคนดาหน่อยค่ะ

1. ถ้ากลับไทยตอนออกจากแคนาดาใช้พาสปอร์ตของไทยหรือแคนาดาคะ/กลับไทยนานเกิน2เดือน
  2. พอถึงประเทศไทยแล้วใช้พาสปอร์ตไทยหรือแคนดาเข้าประเทศไทยคะ
  3. ขากลับแคนาดาออกจากไทยด้วยค่ะใช้พาสปอร์ตอะไรรวมถึงช่วงต่อเครื่องทั้งไปและกลับด้วยค่ะ
  4. (ปีนี้พึ่งได้พาสปอร์ตแคนาดา)ในกรณีที่กลับประเทศไทยมาเมื่อปีที่แล้วใช้พาสปอร์ตไทยเข้า-ออกประเทศไทยแล้วใบขาออกที่ได้จากตม.ของไทย ต้องทำงัยคะถ้าเราจะกลับไทยสิ้นปีนี้โดยใช้พาสปอร์ตแคนาดาเข้าประเทศไทย

ขอบคุณนะคะ

วิธีง่ายๆที่คนไทยใช้กัน คือ เดินทางเข้า-ออกประเทศไหน ให้ใช้ passport ของประเทศนั้นครับ เพื่อให้มีหลักฐานแสดงว่าเราเดินทางเข้า-ออกครบรอบ

ตัวอย่างเช่น

• เดินทางออกจาก Canada ถ้าคุณจะอยู่ไทยเกิน 30 วัน ให้แสดง Passport ของไทย เวลา Check-in กับสายการบิน เพราะใน Passport ของ Canada จะไม่มี Visa ของไทย
  • เดินทางถึงไทย ใช้ Passport ของไทยยื่นต.ม.
  • จะออกจากไทย ใช้ Passport ของไทยยื่นต.ม.
  • กลับถึง Canada ใช้ Passport ของ Canada ยื่นต.ม.