อยากเรียนทันตแพทย์เฉพาะทาง

อยากสอบถามการเรียนต่อทันตแพทย์เฉพาะทางที่แคนาดาครับผม

ไม่ทราบว่าการเรียนที่นั่นค่าใช่จ่ายสูงมั้ยครับ ได้ยินมาว่าสูงมากๆ

ถ้าค่าใช่จ่ายสูง จำเป็นมั้ยครับที่เราต้องเป็น pr/citizen ก่อน

แล้วการขอpr ยากมั้ยและใช้เวลานานหรือเปล่าครับ

ถ้ายากนี่ มีอะไรแนะนำมั้ยครับ สำหรับคนที่จะเตรียมตัวขอpr

ผมต้องการมาศึกษาที่นี่จริงๆ รบกวนหน่อยนะคร้าบบ

ขอข้อมูลเพิ่มเติมได้ไหมคะว่าอยากเรียนสาขาอะไร ขอบคุณค่ะ

ถ้าใจจริงๆ อยากเรียน orthodontic ไม่ก็ periodontic ครับผม

อ้างอิงจาก UBC นะคะ ทั้งสองสาขารับนร.ต่างชาติโดยไม่ต้องเป็น PR ค่ะ แต่จะเป็นโปรแกรมโทควบคลินิกหรือเอกควบคลินิก ดังนั้นถ้ามีประสบการณ์การทำงานและการทำวิจัยมาบ้างก็จะดีค่ะ แต่ละโปรแกรมจะรับนร.สี่คนและอย่างน้อยหนึ่งคนต้องเป็นนร.ต่างชาติ จะเห็นว่าการอแข่งขันค่อนข้างสูงนะคะ

ดังนั้นเราต้องเตรียมตัวทั้งเกรดช่วงเรียน undergraduate คะแนนสอบวัดระดับภาษาอังกฎษ การตอบคำถามในใบสมัคร และ reference letter ให้ดีค่ะ

อย่างไรก็ดีพี่แนะนำว่าหาตัวเองให้เจอจริงๆว่าชอบอะไรอยากเรียนด้านไหนแล้วเตรียมตัวให้พร้อมตาม requirement แต่ละสาขาดีกว่านะคะ เพราะถ้าเตรียมตัวหลายๆสาขาพร้อมกันจะเหนื่อยมาก

ขอให้โชคดีนะคะ