แนะนำหน่อยครับ ที่เรียนที่ไม่แพง

ขอบคุณ Admin มากๆ ค่ะสำหรับข้อมูลดีๆ นะคะ ทำให้ตัดสินใจได้เยอะเลย จะเข้าไปติดตามใน facebook ต่อไปนะคะ ^^ คาดว่าจะสมัครเรียนที่ ILAC และขอวีซ่า เร็วๆ นี้ค่ะ ถ้าวีซ่าผ่านคิดว่าจะเดินทาง เม.ย. ปีหน้าค่ะ

สวัสดีคะ คุณอั๋น ขอมาร่วมแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวกับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่นี่นะคะ

เราอยู่ที่นี่มา 4 ปี และมีคนรู้จักที่เรียนหลากหลายมากทั้ง certificate ตรี โท และหลายสัญชาติมาก แต่สิ่งที่ทุกคนเจอเหมือนกันคือ หางานในแวนคูเวอร์ยากมาก เพื่อนที่จบจากมหาวิทยาลัยดังๆ ก็ไม่ต่างกัน ซึ่งการหายากเกิดจากหลายปัจจัย เช่น การเขียน resume การให้สัมภาษณ์ ประสบการณ์การทำงาน อย่างเพื่อนที่เรียนโทหลักสูตร 1 ปี ตามกฎหมายของที่นี่อนุญาตให้ทำงานได้ 1 ปีหลังเรียนจบ เพื่อนไม่สามารถหางานทำได้เลย จนต้องกลับไปหางานทำที่ประเทศตัวเอง ทั้งๆ ที่เพื่อนคนนี้มีคะแนนเป็นที่ 1 ของ class ด้วยนะคะ

ดังนั้น การที่คุณอั๋นถามถึงหลักสูตรที่เรียนแล้วมั่นใจว่าได้งานทำแน่แน่ ตอบยากมากเลยคะ เพราะขึึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง เพื่อนบางคนต้องยอมลดระดับ resume ตัวเองจากจบโท ตัดออก เหลือแค่จบปริญญาตรี เพื่อสมัครทำงานร้านอาหาร เพื่อให้สามารถต่อ work permit ได้ก็มีนะคะ

ลองเช็ค link นี้นะคะ http://www.workbc.ca/Navigator/HighGrowOccGroups

จะเห็นว่า 5 อันดับของงานที่มีความต้องการสูงในช่วงปี 2010-2020 ของรัฐ British Columbia จะเป็นงานทางด้านการแพทย์และพยาบาลทั้งนั้นเลย ซึ่งงานเหล่านี้จำเป็นต้องจบจากในแคนาดาเท่านั้นนะคะ และมีข้อกำหนดที่ต้องผ่านเยอะแยะมาก อย่างสัตวแพทย์ อาจต้องใช้เวลาเรียนถึง 10 ปีเลยนะคะว่าจะได้ใบรับรอง ไม่ได้เรียนแค่ 4 ปีเหมือนบ้านเรา

ดังนั้น การที่มาอยู่ที่นี่ โดยเฉพาะการหางานทำที่นี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายนะคะ ประเทศแต่ละประเทศมีกฎและความต้องการแตกต่างกัน ตามที่คุณแอดมินบอก คือ ทางที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้คือ ลองมาเรียนภาษาที่นี่ก่อน เรียนรู้สิ่งต่างๆ และสภาพแวดล้อมของที่นี่ แล้วค่อยตัดสินใจนะคะ

และอีกอย่างที่แนะนำคือ อยากให้ตอบให้ได้ว่าอยากทำอะไร ทำสิ่งที่ตัวเองชอบและตัวเองถนัด ตามพื้นฐานที่ตัวเองมีอยู่ จะทำให้ผลออกมาดีและสามารถแข่งกับคนอื่นได้ ดีกว่าเรียนสุ่มๆไป แล้วมาค้นพบทีหลังว่าตัวเองทำไม่ได้ มันก็จะเสียเวลาเปล่านะคะ

หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์กับคุณอั๋นนะคะ

สวัสดีคะ คุณอั๋น ขอมาร่วมแชร์ประสบการณ์ส่วนตัวกับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่นี่นะคะ

เราอยู่ที่นี่มา 4 ปี และมีคนรู้จักที่เรียนหลากหลายมากทั้ง certificate ตรี โท และหลายสัญชาติมาก แต่สิ่งที่ทุกคนเจอเหมือนกันคือ หางานในแวนคูเวอร์ยากมาก เพื่อนที่จบจากมหาวิทยาลัยดังๆ ก็ไม่ต่างกัน ซึ่งการหายากเกิดจากหลายปัจจัย เช่น การเขียน resume การให้สัมภาษณ์ ประสบการณ์การทำงาน อย่างเพื่อนที่เรียนโทหลักสูตร 1 ปี ตามกฎหมายของที่นี่อนุญาตให้ทำงานได้ 1 ปีหลังเรียนจบ เพื่อนไม่สามารถหางานทำได้เลย จนต้องกลับไปหางานทำที่ประเทศตัวเอง ทั้งๆ ที่เพื่อนคนนี้มีคะแนนเป็นที่ 1 ของ class ด้วยนะคะ

ดังนั้น การที่คุณอั๋นถามถึงหลักสูตรที่เรียนแล้วมั่นใจว่าได้งานทำแน่แน่ ตอบยากมากเลยคะ เพราะขึึ้นกับปัจจัยหลายอย่าง เพื่อนบางคนต้องยอมลดระดับ resume ตัวเองจากจบโท ตัดออก เหลือแค่จบปริญญาตรี เพื่อสมัครทำงานร้านอาหาร เพื่อให้สามารถต่อ work permit ได้ก็มีนะคะ

ลองเช็ค link นี้นะคะ http://www.workbc.ca/Navigator/HighGrowOccGroups

จะเห็นว่า 5 อันดับของงานที่มีความต้องการสูงในช่วงปี 2010-2020 ของรัฐ British Columbia จะเป็นงานทางด้านการแพทย์และพยาบาลทั้งนั้นเลย ซึ่งงานเหล่านี้จำเป็นต้องจบจากในแคนาดาเท่านั้นนะคะ และมีข้อกำหนดที่ต้องผ่านเยอะแยะมาก อย่างสัตวแพทย์ อาจต้องใช้เวลาเรียนถึง 10 ปีเลยนะคะว่าจะได้ใบรับรอง ไม่ได้เรียนแค่ 4 ปีเหมือนบ้านเรา

ดังนั้น การที่มาอยู่ที่นี่ โดยเฉพาะการหางานทำที่นี่ ไม่ใช่เรื่องง่ายนะคะ ประเทศแต่ละประเทศมีกฎและความต้องการแตกต่างกัน ตามที่คุณแอดมินบอก คือ ทางที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้คือ ลองมาเรียนภาษาที่นี่ก่อน เรียนรู้สิ่งต่างๆ และสภาพแวดล้อมของที่นี่ แล้วค่อยตัดสินใจนะคะ

และอีกอย่างที่แนะนำคือ อยากให้ตอบให้ได้ว่าอยากทำอะไร ทำสิ่งที่ตัวเองชอบและตัวเองถนัด ตามพื้นฐานที่ตัวเองมีอยู่ จะทำให้ผลออกมาดีและสามารถแข่งกับคนอื่นได้ ดีกว่าเรียนสุ่มๆไป แล้วมาค้นพบทีหลังว่าตัวเองทำไม่ได้ มันก็จะเสียเวลาเปล่านะคะ

หวังว่าข้อมูลนี้คงเป็นประโยชน์กับคุณอั๋นนะคะ

สวัสดีครับ คุณ admin และ คุณ POKO ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมเองงานนะตอนนี้ที่ทำก็เกี่ยวข้องกับด้านการท่องเที่ยวครับ แต่ติดที่ว่าภาษายังไม่แป๊ะมาก เลยเป็นปัญหาเอาการอยู่ครับ แรกๆผมก็อยากจะลงเรียนภาษาดูก่อนตามที่ ทั้งสองแนะนำครับ แต่มันก็มีปัญหาตามมาเรื่องค่าใช้จ่ายครับ งบน้อยครับ ผมเองก็เลยอยากจะมั่นใจว่าถ้าไปแล้ว จะแอบทำงานให้พอที่จะใช้จ่ายค่าต่างๆได้นะครับ (ไม่เกี่ยวกับค่าเรียนครับ) ที่ผมต้องการทำงานก็ขอให้มันพอที่จะใช้สำหรับ ค่าเช่า ค่ากิน ค่าเดินทาง ครับ และถ้าผมได้มีโอกาสไปต่างประเทศ และมีเอกสารยื่นยัน+ภาษาที่ดีขึ้น ผมคิดว่าคงหางานที่รายได้ดีๆ ในไทยได้ไม่ยากมาก ยังไงมันก็ง่ายกว่าปัจจุปันที่ผมเป็นอยู่นี้แน่ครับ มีคำแนะนำเพิ่มสำหรับผมเกี่ยวกับเรื่องนี้ไหมครับ

ขอย้ำนะคะว่าไม่ให้แอบทำงานที่นี่ เพราะที่นี่กฎหมายเข้มงวดมาก เท่าที่คุยกับน้องที่เรียนภาษาที่นี่ ที่โพสในเพจ VT สามารถเข้าไปดูได้ตาม link นี้นะคะ

www.youtube.com/watch?v=bHShSHYlFsA

น้องเค้าตอบว่าการทำงาน part time ของน้องสามารถพอที่จะใช้ ค่าเช่า ค่ากิน ค่าเดินทาง ไม่รวมค่าเรียนคะ

ดังนั้นจึงแนะนำให้เรียนเป็นโปรแกรมที่อนุญาตให้ทำงานด้วย ขออนุญาต quote คำพูดคุณ admin มานะคะ

“ส่วนโรงเรียนเรียนภาษาที่คนไทยนิยมมามี 2 แห่งคือ Vancouver English Centre และ International Language Schools of Canada (ILSC) สำหรับ ILSC จะมีโปรแกรมเรียนและทำงานหลังเรียนจบด้วย ระยะเวลามีตั้งแต่ 24-104 สัปดาห์ ค่าเรียน $3960-$15860 (ไม่รวมค่าใช้จ่ายอื่นๆ)”

หากได้ทำงาน และค่อยๆเก็บตังค์ พร้อมๆกับหาสิ่งที่ตัวเองชอบไปด้วย ก็จะมีเงินลงเรียนในสิ่งที่ตัวเองอยากเรียน ฟังดูดี แต่ทำยากเหมือนกันนะกว่าจะทำได้ สู้สู้นะคะ เป็นกำลังใจให้คะ ^^

ครับ คุณ POKO ผมก็สนใจโครงการนี้อยู่ที่ว่าเรียนครึ่งหนื่ง และหลังจากเรียนก็ทำงานว่าแต่ โอกาสที่จะได้งานมันพอเป็นไปได้หรือเปล่า เท่าที่ผมเคยอ่านเจอหลายแห่งเข้าไม่ค่อยยื่นยัน 100 % ว่าจะได้งานทำ (ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า) หรือบางแห่งถ้าจะให้เขาช่วยหางานให้ ก็จ่ายเพิ่มแล้วเขาจะฝึกเรื่องการสัมภาษณ์งานให้ มีโอกาสขึ้นมาอีกหน่อย แต่เข้าก็ไม่ค่อยยืนยันเต็มร้อย มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับหลักสูตรนี้ไหมครับ ตอนแรกที่ผมเคยอ่านเจอ คิดเลยว่าตรงตามความต้องการคือ ได้ทำงานในสถานการณ์จริงกับเจ้าของภาษา ผมต้องการอยู่ในสถานการณ์จริงครับ

โรงเรียนไม่สามารถยืนยันได้ 100% ว่าคุณจะได้งานทำ เพราะโรงเรียนไม่ใช่นายจ้าง เป็นแค่ตัวแทนหาตำแหน่งงานหรือส่ง resume เราให้บริษัทต่างๆ น้องบางคนที่นี่ที่มาโปรแกรม study 6 work 6 ยังหางานกันอยู่เลยก็มีครับ

ดังนั้นโอกาสได้งานหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับตัวเราเองครับ เช่น resume, การพูดภาษาอังกฤษ, ตำแหน่งงานที่สมัคร, ประสบการณ์การทำงานที่ผ่านมา, การสัมภาษณ์และตอบคำถามเป็นภาษาอังกฤษ เป็นต้น ซึ่งเวลาผมสมัครงานที่นี่ (ไม่ใช่โปรแกรม study & work) ผมก็ฝึกเอาเอง โดยปรับปรุงข้อผิดพลาดจากสมัครงานในแต่ละครั้ง

ทีนี้ถ้าโรงเรียนให้จ่ายเงินเพิ่ม เพื่อฝึกสัมภาษณ์ให้เรา คุณก็ลองเปรียบเทียบราคาดูก็ได้ครับว่าต้องจ่ายเพิ่มอีกเท่าไหร่? คุ้มหรือไม่? เราอาจไปฝึกสัมภาษณ์กับโรงเรียนภาษาอื่นแทนก็ได้ครับ

โปรแกรม study & work ก็เป็นตัวเลือกที่ดีที่คุณจะได้ work permit ที่อนุญาตให้ทำงานได้แบบถูกกฏหมาย แต่การที่จะได้ทำงานหรือไม่นั้น อยู่ที่ตัวคุณครับ

ครับคุณ admin ที่ผมกังวลก็ตรงที่ว่าจะหางานทำไม่ได้ครับ ผมก็คลำทางไม่ถูกเลยครับ อยากจะเก่งภาษาแต่ก็ติดที่ว่ามีเงินสำหรับใช้จ่ายมีจำกัด หรือผมครวล้มเลิกความตั้งใจครับ ดูแล้วทางสำหรับผมมันไม่มีจริงๆ เพราะตัวแปลตัวเดียวคือเงิน ผมอยากมีภาษาที่ดีๆจะได้เอาไว้สู้กับคนอื่นแต่ก็เจอปัญหาใหญ่เข้าไปก็เลยจบเลยอะครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ผ่านมาครับ

คุณ Admin คับ ผมรบกวนขอไลน์หรือว่าเฟสบุ๊ค ติดต่อได้มั้ยคับ พอดีมีเรื่องสอบถามคับ ขอบคุณมากคับ ^^

https://www.facebook.com/vancouverthai

โพสที่ facebook page ก็ได้ครับ มีหลายคนช่วยตอบอยู่ครับ

ผมขอปิดกระทู้นี้นะครับ เพราะคุณอั๋นได้คำตอบแล้ว ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ