ขอคำแนะนำเรื่อง Public Transit ในแวนคูเวอร์

สวัสดีครับแอดมิน
ผมอยากขอคำแนะนำเรื่องการเดินทางท่องเที่ยวในแวนคูเวอร์ครับ
ผมวางแผนเที่ยวเมืองแวนคูเวอร์วันที่ 7-10 มิย และจะพักที่ Sunset Inn (​http://www.sunsetinn.com/directions) วันแรกที่ไปถึงผมต้องเดินทางจากท่าเรือที่ Canada Place มาโรงแรมครับ และจากโรงแรมต้องใช้บริการ Public Transit เดินทางไปท่องเที่ยวสถานที่ต่างๆในตัวเมือง อยากขอคำแนะนำดังนี้ครับ

1. วิธีเดินทางจาก <span style=“line-height: 1.5;”>Canada Place มาโรงแรม เดินทางอย่างไรสะดวกครับ ผมมีกระเป๋าเสื้อผ้าใบใหญ่ติดตัวมาด้วยครับ ต้องนั่งรถบัส หรือรถไฟฟ้าครับ มีตั๋ว PASS ต่างๆแบบประหยัดไหมครับ

2. ผมตั้งใจไปเดินเที่ยว Stanley Park อยู่จนถึงมืดเพราะอยากยืนถ่ายรูปที่บริเวณจุดที่เรียกว่า Seawall Brockton Point อยู่ที่นั่นจนถึงประมาณหนึ่งทุ่ม อยากสอบถามว่าผมจะกลับเข้าตัวเมืองด้วยวิธีใดครับ มีรถบริการสาธารณะไหมครับ เดินกลับหรือต้องเช่าจักรยานครับ

3. ผมต้องการเที่ยว Capilano Suspension Bridge จากโรงแรม จะได้ด้วยวิธีใดถึงประหยัดค่าใช้จ่ายครับ

4. จากโรงแรมเดินทางไปสนามบินแวนคูเวอร์อย่างไรครับ

5. เป็นคนชอบถ่ายภาพครับ ช่วยแนะนำสถานที่ไม่ควรพลาดในการถ่ายภาพด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
jirobkk</span>

1. วิธีที่สะดวกที่สุดคือ Taxi ครับ เพราะไม่มีสถานีรถไฟฟ้าแถวโรงแรมครับ แต่ถ้าสามารถยกกระเป๋าขึ้นรถเมล์ได้ ต้องเดินจาก Canada Place ประมาณ 2-3 Blocks มาที่ป้ายรถเมล์บนถนน W Cordova นั่งมาลงแถวถนน Burrard ตัดกับ Burnaby แล้วเดินต่ออีกประมาณ 2 Blocks

2. มี Free shuttle bus ไปส่งครับ แต่ต้องไปขึ้นที่ป้ายที่จอดแวะรับแถว Canada Place, ถนน Robson, หรือโรงแรม Hyatt

3. ไปด้วยรถไฟฟ้า Canada line ครับ สถานีที่ใกล้โรงแรมที่สุดคือ สถานี Yaletown ให้อาจนั่ง Taxi หรือนั่งรถเมล์บนถนน Davie มาลงหน้าสถานีได้เลยครับ

4. Capilano bridge และ Stanley park ก็เป็นสถานที่ที่เหมาะสำหรับการถ่ายรูปครับ ผมไม่แน่ใจว่าคุณ Jirobkk ชอบถ่ายรูปแบบไหน ถ้าให้แนะนำจากความคิดเห็นส่วนตัวก็มี ตอนกลางคืนบนถนน Gastown, ริมน้ำแถว Science world, ตอนเย็นแถวรูปปั้น Inukshuk ที่ English bay และบนสะพาน Cambie หรือ Burrard

ส่วนข้อ 2 เดี๋ยวมาตอบให้อีกทีครับ

ขอบคุณมากครับ
ผมกลับจากล่องเรือที่อลาสก้า เรือมาส่งผมที่ท่าเรือแวนคูเว่อร์ครับ จากท่าเรือต้องลากกระเป๋ามาโรงแรม ตอนนี้จองโรงแรมไว้สองที่กำลังเลือกระหว่าง Sunset Inn หรือ Best Western Downtown (http://www.bestwesterndowntown.com)

Best Western Downtown อยู่ใกล้สถานี Yaletown นิดเดียวเองครับประมาณ 450 เมตร อย่างนี้ถ้าผมพักที่ Best Western Downtown ผมสามารถนั่ง Canada Line จาก Waterfront Station มาลงที่ Yaletown ได้เลยใช่ไหมครับ วันกลับก็ลากกระเป๋ามาขึ้นรถ Skytrain ไปสนามบินได้เลย ไม่ทราบว่าการลากกระเป๋าขึ้น นักท่องเที่ยวเค้าทำกันไหมครับเพราะไม่อยากเรียกแท็กซี่น่ะครับ

กะว่าจะไปรอถ่ายรูปแสง ทไวไลท์ ยืนที่ Seawall Brockton Point เพื่อถ่าย Canada Place น่ะครับ แต่ไม่รู้วิธีกลับเพราะตอนนั้นคงมืดแล้วน่ะครับ ส่วนริมน้ำแถว Science world เดี๋ยวขอทำการบ้านก่อนครับว่าอยู่แถวไหน คิดว่าคงไม่ไกลจากใช่ไหมครับ

ใช่ครับ คุณ Jirobkk สามารถนั่ง Canada line ที่สถานี Waterfront มาลงที่สถานี Yaletown แล้วเดินต่อไปโรงแรมได้ ส่วนกระเป๋าก็ลากขึ้นรถไฟฟ้าได้เลย คนที่นี่และนักท่องเที่ยวก็ทำเหมือนกัน

รถเมล์ที่นี่ก็มีเรื่อยๆ แต่ช่วงดึกๆอาจต้องรอนิดนึง ส่วนวิธีกลับจาก Stanley ก็ให้เดินมาขึ้นรถเมล์ที่ถนน W Georgia นั่งมาลงที่สถานีรถไฟฟ้า Vancouver City Centre แล้วต่อไปสถานี Yaletown (ถ้าพักแถวสถานี)

Science world อยู่แถวสถานี Main St ครับ ริมน้ำบริเวณนี้จะได้รูปสนามกีฬา BC place, Science world และตัวเมือง Vancouver บริเวณ Yaletown

ขอบคุณครับ
1 หมายถึงให้นั่ง Expo Line ไปลงที่สถานี Main Street–Science World เพื่อถ่ายรูปริมน้ำโดยมีฉากหลังเป็น โดม Science World กับตัวเมืองสะท้อนลงผิวน้ำใช่ไหมครับ แล้ว Science World เค้าเปิดไฟทุกวันไหมครับ

2 ผมเซฟไฟล์แผนที่ Skytrain จากเวปไว้เรียบร้อยแล้วครับมีสามสายดูแล้วไม่น่ามีปัญหาในการเดินทาง แต่ไฟล์แผนผังรถบัสที่วิ่งในตัวเมืองผมยังหาแบบที่เป็นไฟล์รวมอยู่ในหนึ่งแผ่นไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่ามีเวปไหนแนะนำไหมครับ แล้วหลักใช้บริการรถบัสยากไหมครับ มีวิธีดูเส้นทางและดูป้ายอย่างไรอ่ะครับ

3 ควรซื้อ one day pass ราคา $11 สำหรับใช้บริการ รถบัส สกายเทรน และเรือ นั่งกี่เที่ยวก็ได้ในหนึ่งวันใช่ไหมครับ

4 ผมมีเวลาที่แวนคูเว่อร์สามวัน 7 8 9 June ไม่ทราบว่าช่วงต้นเดือน มิย อากาศเป็นอย่างไรครับ หนาวไหม มีฝนไหมครับ แลัวช่วงนี้มีดอกไม้อะไรให้ถ่ายรูปบ้างอ่ะครับ

1. Science world เปิดไฟทุกวัน ส่วน BC place ช่วงเดือนมิ.ย. น่าจะเปิดไฟเกือบทุกวันนะครับ เพราะจัด Women’s World Cup โดยวันที่ 8 มิ.ย. ต้องเปิดไฟแน่ๆ เพราะมีบอลเตะ 2 คู่ที่ BC place พอดี

2. แผนที่รถเมล์ลองดูจาก www.translink.ca/en/Schedules-and-Maps/Transit-System-Maps.aspx

3. ถ้าใช้บริการรถไฟฟ้าและรถเมล์ไม่เกิน 5 ครั้ง/วัน ซื้อบัตรโดยสารแบบคูปอง (Faresaver 1 zone 10 tickets) $21 จะถูกกว่าครับ เพราะเราใช้ตั๋ววันไหนก็ได้

4. ปีที่ผ่านมาช่วงเดือนมิ.ย. ที่ Vancouver ช่วงนี้ไม่ค่อยมีฝนแล้ว สำหรับผมแล้วช่วงนี้ร้อนเลยครับ ใส่เสื้อยืด กางเกงยีนส์ แต่อาจจะเย็นสำหรับคนไทยก็ได้ครับ ส่วนดอกไม้ ลองดูสวน VanDusen ดูครับ ผมไม่แน่ใจว่าจะมีดอกไม้เยอะหรือเปล่า เพราะยังไม่เคยไปช่วงหน้าร้อนครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ
ถ้าอย่างนั้นซื้อบัตรโดยสารแบบคูปอง (Faresaver 1 zone 10 tickets) $21 ดีกว่าครับ บัตรหนึ่งใบสำหรับหนึ่งคนใช้นั่งรถขึ้นลงกี่ครั้งก็ได้ภายใน เก้าสิบ นาที ใช่ไหมครับ บัตรยังใช้ไม่หมดก็เก็บไว้ใช้วันถัดไปได้ แสดงว่าพอจะเริ่มใช้เราต้องนำบัตรไป สแตมป์ เวลาเริ่มต้นใช้ก่อน ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วจากโรงแรม ผมจะนั่งสกายเทรนไปสนามบินจากสถานี Yaletown ผมสามารถใช้บัตร Faresaver 1 zone ได้ไหมครับ หรือว่าต้องเพิ่มเงินเพราะอยู่คนละโชน

เข้าใจถูกแล้วครับ ตั๋วหนึ่งใบใช้ขึ้นรถเมล์และรถไฟฟ้ากี่ครั้งก็ได้ภายใน 90 นาที ตอนใช้ครั้งแรกก็เอาตั๋วสอดเข้าเครื่องเพื่อบันทึกเวลาหมดอายุที่หลังตั๋ว สำหรับครั้งต่อไปก็เอาตั๋วสอดเข้าเครื่องเพื่อ Validate เวลาหมดอายุครับ

ไปสนามบินถือเป็น 2 Zones ครับ ดังนั้นควรเอาตั๋วไปเพิ่มเงินเป็น 2 Zones ที่เครื่องจำหน่ายตั๋วที่สถานีก่อนขึ้นรถไฟครับ

ถ้าอย่างนั้นผมจะเตรียมตั๋ว Faresaver ให้เหลือไว้ทั้งหมด 4ใบสำหรับใช้เดินทางไปสนามบินวันกลับ(ไปกันทั้งหมดสี่คนครับ) เช้าวันกลับก็นำตั๋ว Faresaver ทั้งหมด 4ใบ ไปอัพเกรดเสียเงินเพิ่ม $1.25 ที่ตู้ขายตั๋ว TVM ก่อนขึ้นสกายเทรน ทำแบบนี้ถูกต้องไหมครับ

พอจะกรุณาบอกวิธีอัพเกรดเสียเงินเพิ่ม $1.25 ที่ตู้ขายตั๋ว TVM ให้ได้ไหมครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

กดปุ่ม Add Fare ที่หน้าจอ Touch screen แล้วสอดบัตรโดยสารที่ต้องการเพิ่มเงินเข้าไปที่ช่องเสียบบัตร หลังจากนั้นทำตามข้อความบนหน้าจอครับ ตรงนี้ผมจำไม่ค่อยได้แล้ว คิดว่าน่าจะให้เลือก Zone และชำระค่าโดยสารที่เพิ่มขึ้น แล้วเครื่องจะพิมพ์บัตรโดยสารออกให้ใหม่สำหรับใช้ 2 Zones ครับ

สวัสดีครับคุณแอดมิน
ขอถามเกี่ยวกับธรรมเนียมปฏิบัติให้การให้ทิปครับ
สมมุติว่า ผมไปทานอาหารเช้าในห้องอาหารโรงแรม ราคาอาหารเช้าซัก 10-15 CAD ตอนชำระเงินผมต้องให้ทิปประมาณเท่าไหร่อ่ะครับ
หรือถ้าไปทานอาหารแบบราคาสูงหน่อยเช่น มื้อละ 50-100 CAD ต้องให้ทิปประมารเท่าไหร่อ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ควรทิป 15% (อัตราขั้นต่ำ) จากราคาอาหาร+ ภาษี 5% ครับ

โดยปกติผมจะทิปเฉพาะร้านอาหารที่ต้องนั่งกินในร้าน และมีพนักงานบริการครับ

ก่อนเข้าแวนคูเว่อร์ ผมไปล่องเรือที่อลาสก้าก่อนน่ะครับ เงินที่แลกไปเป็นเงินดอลล่าร์ยูเอส หลังจากนั้นอยู่เที่ยวต่อแวนคูเว่อร์ครับ ที่แวนคูเว่อร์รับเงินยูเอสดอลล่าร์ไหมครับ หรือว่าใช้กันแต่ดอลล่าร์แคนาดา อ่ะครับ

ร้านมีจำนวนน้อยที่รับเงิน US ครับ แนะนำให้แลกเงิน Canadian มา หรือใช้บัตรเครดิต Visa/MasterCard จะสะดวกกว่า เพราะร้านส่วนใหญ่รับบัตรเครดิตทั้งนั้นครับ

ถ้าอย่างนั้นผมจะเตรียมเงิน ดอลล่าร์แคนาดา ไปให้พอเฉพาะค่าใช้จ่ายพวกค่ารถสาธารณะเพราะต้องซื้อตั๋วจากตู้ ส่วนค่าใช้จ่ายอย่างอื่นพวกค่าอาหารค่าโรงแรมซื้อของจะจ่ายด้วยบัตรเครดิตครับ

ตั๋ว Faresavers ที่มี 10 ใบ จะมีขายที่ร้านสะดวกซื้อ หรือ Supermarket เท่านั้นครับ ถ้ามาถึงที่ Canada Place ลองแวะเข้าไปซื้อที่ร้าน Station News ใน Waterfront Station เผื่อจะมีขายครับ

ส่วนตู้ขายตั๋วที่สถานีรถไฟฟ้าก็ใช้บัตรเครดิตได้ครับ แต่จะขายเฉพาะตั๋วแบบใบเดียวหรือตั๋วรายวัน ใน Vancouver จะมีแค่ไม่กี่ที่ที่รับเฉพาะเงินสด

• ซื้อหรือเปลี่ยนตั๋วจากเครื่องจำหน่ายตั๋วบนรถเมล์ เครื่องนี้จะรับเฉพาะเหรียญเท่านั้น และไม่มีการทอนเงิน
  • ซื้อตั๋วบนเรือ False Creek Ferries
  • ร้านอาหารจีนบางร้าน (มีจำนวนน้อย)

ผมเคยใช้บัตรเครดิตของไทยที่นี่ก็ใช้ได้ปกตินะครับ แนะนำให้โทรแจ้งธนาคารที่ออกบัตรเครดิตก่อนว่าจะนำบัตรมาใช้ที่ Canada เผื่อบางธนาคารเค้าบล็อคการใช้บัตรเครดิตในต่างประเทศ แล้วลองเช็คเรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเวลารูดบัตรด้วยว่าธนาคารคิดเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างมาก

ถ้าอย่างนั้นหลังจากที่เรือจอดส่งผู้โดยสารที่ Canada Place แล้วผมจะตรงไปซื้อตั๋ว Faresavers ที่ Station New at Waterfront Station ครับ เห็นในเวปบอกไว้เหมือนกันว่า ตั๋วมีขายที่ Mac’s, 7-Eleven, Safeway or London Drugs

แต่ว่าตั๋ว Faresavers ใช้โดยสารเรือในอ่าว False Creek ไม่ได้ใช่ไหมครับ ต้องซื้อตั๋วต่างหากใช่ไหมครับ

ใช่ครับ False creek ferries ไม่รับตั๋ว Faresavers ครับ ต้องซื้อตั๋วต่างหาก

สวัสดีครับขอคำแนะนะในการเดินทางในแวนคูเวอร์หน่อยครับผม