เอา notebook จากไทยไปใช้ที่ แวนคูเวอร์

สวัสดีครับพี่แอดมิน

ก่อนอื่นต้องขอบคุณ พี่ๆแอดมิน ที่ทำเพจที่ให้ข้อมูลดีๆ แบบนี้ มีประโยชน์มากๆ ครับ เพราะไม่รู้จะไปถามใคร อีกทั้งหาข้อมูลยากมากๆ

ผมกำลังจะไปเรียน ที่แวนคูเวอร์อีกสองเดือนครับ มีคำถามสงสัยครับ

• ผมจะเอา notebook ไปใช้ แต่ติดที่มันไม่ได้เป็น window แท้ (รวมทั้งเพลง mp3 ที่ผิดลิขสิทธิ์) , เลยอยากทราบว่า ตอนตรวจสัมภาระ ที่สนามบินแวนคูเวอ ปกติเจ้าหน้าเค้าตรวจ notebook ว่าเป็น window แท้กันไหมครับ , ถ้าซีเรียสผมจะได้ไม่เอา notebook ไป

• ผมอ่านที่ตัวสายชาร์จแบตเตอรี่ของ notebook เขียนไว้ว่า input 110V-240V แบบนี้สามารถ เอาไปเสียบใช้กับไฟ ที่แคนาดาได้เลยใช่ไหมครับ โดยไม่ต้องผ่านadapter (เข้าใจว่าแคนาดาใช้ไฟ 110V)

• เสื้อหนาว ควรซื้อจากเมืองไทย หรือ ซื้อที่แวนคูเวอร์ดีครับ แล้วที่นู่น ตกตัวล่ะประมาณเท่าไร เอาแบบคุณภาพดีหน่อยครับ

ขอบบคุณมากๆ ครับ

สวัสดีครับ ตอบทีละข้อ ตามนี้นะครับ

• ใช้ Windows และ Software ถูกลิขสิทธิ์ เลยไม่เคยโดนตรวจลิขสิทธิ์ครับ

• ถ้า Adapter มีเขียนว่า 110v - 240v แสดงว่าเอามาใช้ที่ Canada ได้เลยครับ

• เสื้อหนาวมาซื้อที่ Vancouver ดีกว่าครับ มีให้เลือกหลายแบบ เหมาะกับอุณหภูมิที่นี่ ส่วนยี่ห้อที่คุณภาพดี เช่น The North Face, Patagonia, Arcteryx, Columbia ครับ